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Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb.), Waziri wa Fedha na Mipango; 
 

Mhe. Othman Chande (Mb), Naibu Waziri wa Fedha na Mipango; 
 

Mhe. Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 
 

Mhe. Jerry Silaa (Mb.), Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Uwekezaji wa 

Mitaji ya Umma na Waheshimiwa Wajumbe wa Kamati yako waliopo; 
 

Bw. Emmanuel Tutuba, Katibu Mkuu - Wizara ya Fedha na Mipango; 
 

Bw. Mgonya Benedicto, Msajili wa Hazina; 
 

Prof. Florens Luoga, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
 

Dkt. Edwin Mhede, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Benki ya NMB; 
 

Mama Ruth Zaipuna, Afisa Mtendaji Mkuu Benki ya NMB; 
 

Viongozi wote mliopo hapa; 
   

Menejimenti na Watumishi wa Benki ya NMB; Msajili wa Hazina na 
Wizara ya Fedha na Mipango; 
 

Waandishi wa Habari; 
 

Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana. 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 
 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na 

kutuwezesha kufika hapa kushiriki Hafla hii muhimu ya kupokea Gawio la  Serikali 

kutoka Benki ya NMB kwa mwaka 2021. Natoa shukrani zangu za dhati kwa 

Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, Waziri wa Fedha na Mipango, pamoja 

na Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya Benki ya NMB, kwa kunipa heshima ya 

kuwa Mgeni Rasmi katika tukio hili muhimu ambalo linaashiria kuwa, Benki 

imeendelea kukua na kufanya vizuri kiutendaji.   
 

Serikali, kwa niaba ya wananchi, inafurahia sana juhudi mnazozifanya kuchangia 

maendeleo ya Taifa letu. Ninakupongeza sana Dkt. Edwin Mhede pamoja na 

wajumbe wote wa Bodi ya Wakurugenzi kwa kusimamia vema NMB. Aidha, kwa 

namna ya pekee ninampongeza na kukushukuru wewe binafsi Mama Ruth Zaipuna, 

Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Menejimenti, pamoja na Watumishi wote 

wa Benki ya NMB kwa utendaji wenye tija ambao umeiwezesha Benki kupata faida, 

kulipa kodi stahiki pamoja na kutoa gawio nono kwa Serikali na Wanahisa wengine. 

Serikali pamoja na Wanahisa wote wa Benki ya NMB tunajivunia mafanikio haya 
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makubwa na ya mfano ambayo kwakweli yanatia moyo na kutoa hamasa. 

Asanteni na hongereni sana.  
 

Pili, naomba kuwasilisha salamu za pongezi kutoka kwa Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mafanikio makubwa 

mnayoendelea kuyapata. Pamoja na salamu, Mheshimiwa Rais anasisitiza 

muendelee kuwa wabunifu katika kazi yenu muhimu ya kufikisha huduma bora za 

kifedha kwa wananchi na hasa wale ambao bado hawajafikiwa na huduma hizo, 

hasa vijijini na makundi maalum hususan wanawake na vijana.  
 

Aidha, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania anakupongeza sana Mama  Ruth Zaipuna, kwa kutunukiwa Tuzo ya 

Afisa Mtendaji Mkuu Bora wa Benki Afrika kwa Mwaka 2022. Tuzo hii 

inadhihirisha ubunifu wako, kujitoa kwako katika kazi na uongozi wako madhubuti 

unaozingatia kutoa huduma bora kwa wateja. Hali kadhalika, tuzo hii pia 

inadhihirisha kuwa kina Mama wenye sifa, wakipewa fursa ya kuongoza, wanafanya 

kweli! Nami naungana na Mheshimiwa Rais kukupongeza kwa dhati. Hongera 

sana Mama Ruth Zaipuna. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Itakumbukwa mwaka jana wakati napokea gawio kutoka benki ya NMB kwenye 

ukumbi huu, niliwaagiza Mwenyekiti wa Bodi pamoja na Afisa Mtendaji Mkuu wa 

Benki yetu hii ya NMB kuhakikisha wanaongeza gawio kwa Serikali na kwa 

wanahisa wengine. Nafurahi sana kuona mmetekeleza na mmeleta gawio nono 

kabisa.  Ni jambo la kujivunia kuona kuwa Serikali ambayo ina umiliki wa asilimia 

31.8 ya hisa za Benki ya NMB, inapata kiasi cha Shilingi bilioni 30.7 kama gawio 

lake. Mheshimiwa Waziri wa Fedha na Mipango uhakikishe fedha hizi zinatumika 

vizuri kugharamia utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo nchini na 

kuboresha huduma za jamii ikiwemo Maji, Hospitali, Elimu, Uboreshaji wa 

Miundombinu ya Barabara, Umeme n.k. ili wenye hisa, ambao ni wananchi wa 

Tanzania wafurahie uwekezaji wao katika Benki ya NMB. 
 

Vilevile, Serikali na Watanzania tunafurahia na kupongeza jitihada zenu ambazo 

zilipelekea Benki ya NMB kulipa Serikalini kodi mbalimbali za kiasi cha Shilingi 

bilioni 269 katika mwaka 2021 na kupata faida ya Shilingi bilioni 290 baada ya 

malipo ya kodi, hii ikiwa ni ongezeko la takriban asilimia 41 kutoka faida ya 

Shilingi bilioni 206 iliyopatikana mwaka 2020.  
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Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Serikali inaridhishwa na umahiri wa Benki ya NMB katika kufanya biashara 

kiushindani. Mmekuwa wabunifu katika kutoa huduma kwa wateja kupitia matumizi 

ya mifumo ya TEHAMA. Hali hii imesaidia kusogeza huduma za kibenki karibu na 

watanzania hasa wajasiriamali wadogo. Kwa mfano, ninafahamu kuwa sasa mteja 

(kama mimi) anaweza kuchukua mkopo wa mpaka laki tano (500,000/=) kwa 

kutumia simu yake ya Mkononi bila kwenda Benki na bila kuwa na dhamana 

(MshikoFasta). Hali kadhalika, nilifuatilia Benki ikizindua NMB Pesa Wakala 

owezesha kuwa na Mawakala wengi zaidi sehemu yoyote ya nchi yetu kwani 

kinachohitajika ni simu zao za Mkononi tu! Huu ni ubunifu mzuri na wa 

kupongezwa. Lakini kama Mheshimiwa Rais alivyoelekeza, endelezeni ubunifu wenu 

ili NMB iwe kinara wa ubunifu katika sekta ya fedha nchini (Cutting edge financial 

innovations).     
 

Sambamba na haya yote, Serikali inaishukuru na kuipongeza Benki ya NMB kwa 

kuendelea kuchangia maendeleo ya jamii nchini (corporate social responsibility) 

sambamba na kusaidia ukusanyaji wa mapato ya Serikali; na kuimarisha mifumo ya 

ukusanyaji mapato. Napenda kuwasisitiza muendelee kushirikiana na Serikali katika 

kuongeza fursa za ajira kwa vijana na wanawake na pia kuboresha huduma za 

kijamii kwenye sekta mbalimbali kama afya na elimu, bila kusahau eneo nyeti la 

utunzaji wa mazingira na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi na 

tabiawatu! Serikali inathamini sana mchango wa NMB. Hata hivyo, niwakumbushe 

pia mnapoendelea kuwekeza kwenye teknolijia ili kuwafikishia huduma za kifedha 

watanzania wengi, kwa haraka na kwa unafuu, mhakikishe pia usalama wa mifumo 

yenu ili kujilinda na wimbi la kuongezeka kwa uhalifu wa kimtandao (cyber-crime). 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Kupitia hafla hii, napenda pia kuipongeza sekta ya benki kwa ujumla kwa kazi nzuri 

wanayoifanya kuziwezesha kifedha shughuli mbalimbali za kiuchumi hapa nchini. 

Serikali inafurahi kuona kiwango cha ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 

kimeongezeka kwa kasi kubwa hadi kufikia asilimia 13.4, mwezi Aprili 2022, 

ukilinganisha na chini ya asilimia 5 kipindi kama hicho mwaka 2021. Hongera 

sana Gavana wa Benki Kuu na timu yako kwa kuisimamia vyema sekta hii nyeti na 

pia kongole kwa Wakuu wa Taasisi za Fedha nchini. Pamoja na mafanikio haya, 

napenda kutumia fursa hii kutoa maelekezo yafuatayo: 
 

Moja, Benki Kuu, Chama cha Mabenki Tanzania (Tanzania Bankers 

Association) pamoja wa wadau wengine hususan Mwanasheria Mkuu wa 
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Serikali, kaeni pamoja na kuja na mkakati wa kupunguza kwa haraka zaidi 

madeni sugu/mikopo chechefu (non-performing loans (NPL)). Kiwango cha 

NPL cha asilimia 8 bado ni cha juu. Athari zake kwenye faida za mabenki na 

gawio kwa wawekezaji ni kubwa. Zipo taarifa kuwa wapo wakopaji wenye 

malimbikizo makubwa ya madeni (mikopo chechefu) katika baadhi ya 

mabenki lakini bado wameendelea kukopeshwa na benki nyingine! Hii ni 

hatari kwa ustawi wa sekta ya benki. Pamoja na mambo mengine, kuweni 

macho, mzingatie kanuni na taratibu zinazokubalika katika utoaji wa mikopo 

na kutumia kikamilifu taarifa za wakopaji (Credit Reference Bureau). 
 

Pili, suala la riba kubwa za mikopo limekuwa donda ndugu! Kwa mara 

nyingine ninawataka wadau wote wa sekta ya fedha, wakiongozwa na Benki 

Kuu ya Tanzania kushirikiana na kuja na tiba ya kushusha riba za mikopo. 

Kiwango cha sasa cha asilimia 16 bado ni mzigo mkubwa kwa wajasiriamali 

kuweza kutekeleza ndoto zao za kuwekeza katika Sekta mbalimbali, vijana 

kujiajiri au kufanya biashara.  Ni matumaini yangu kwamba, ndani ya kipindi 

cha mwaka mmoja magwiji wa sekta ya kibenki mtakuwa mmebuni chanjo ya 

kuzuia mikopo chechefu. 
 

Na Tatu, naomba pia nitumie fursa hii kuwambusha rai ya Mheshimiwa  

Samia Suluhu Hassana, Rais wa Jmhuri ya Muungano wa Tanzania aliyoitoa 

wakati akifungua Jengo la Benki ya CRDB mwezi Machi, mwaka huu 2022 

ambapo alizitaka taasisi za kifedha nchini kuiwezesha sekta binafsi ishiriki 

katika kilimo, hasa cha umwagiliaji ambacho ndiyo kipaumbele cha Serikali  

kwa mwaka ujao wa fedha. Nawapongeza Benki ya NMB kwa kuanza kutoa 

kwa mikopo ya riba nafuu ya asilimia 9 kwa wakulima. Hivyo, natoa rai kwa 

benki nyingine pia kuiga mfano huu na kumuunga mkono Mheshimiwa Rais. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Napenda niwahakikishie kuwa Serikali ya Awamu ya Sita itaendelea kuimarisha na 

kuweka mazingira rafiki na endelevu ya kufanya biashara katika sekta ya fedha na 

sekta zote. Aidha, Serikali kama mwanahisa itaendelea kutumia huduma za Benki 

ya NMB kikamilifu ili kuiwezesha kuongeza mapato na hatimaye kuongeza faida 

zaidi na kulipa kodi na gawio kwa wanahisa kwa kiwango kikubwa zaidi. Hivyo, 

naendelea kutoa rai kwenu na benki nyingine zote kuendelea kufanya kazi kwa 

weledi, nidhamu na uadilifu ili kuweza kufikia malengo tuliojiwekea. 
 

Aidha, natambua mchango wa Msajili wa Hazina katika kufuatilia kwa ukaribu suala 

la utendaji wa mashirika na taasisi zote ambazo Serikali ina hisa, kama 
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inavyoonekana katika ukuaji wa gawio na mchango katika Mfuko Mkuu wa Serikali. 

Hata hivyo, wakati Benki ya NMB ikiendelea kutoa gawio nono linaloongezeka 

mwaka hadi mwaka, bado kuna Mashirika na Taasisi za Umma ambazo uchangiaji 

wake umekuwa wa kusuasua au kushindwa kabisa kuchangia huku wakitoa 

visingizio lukuki. Hali hii haipaswi kukubalika! Hivyo, Waziri wa Fedha na Mipango 

ufuatilie na kuhakikisha kuwa: 
 

Kwanza, Mashirika ambayo Serikali ina hisa na hayajaanza kutoa gawio, yaanze 

kutoa Gawio. Binafsi nimechoka kuimba wimbo huu! Watanzania wanataka faida 

na tija katika uwekezaji wao katika mashirikia.  
 

Pili, Taasisi zinazotakiwa kutoa asilimia 15 ya mapato ghafi kwa mujibu wa 

sheria zifanye hivyo kikamilifu na kwa wakati.  
 

Tatu, Mashirika ambayo yanategemea ruzuku kutoka mfuko mkuu wa Serikali 

yaje na mikakati madhubuti na inayotekelezeka ya kupunguza utegemezi kwa 

Serikali.  Msajili wa Hazina, uwabane Wakuu wa Taasisi husika watekeleze au 

kupitia kwa Waziri wa Fedha na Mipango, ulete kwa mamlaka mapendekezo ya 

kuwawajibisha;  
 

Nne, Mashirika yote, Taasisi na Wakala za Serikali zihakikishe zinakidhi matakwa 

ya Sheria ya Msajili wa Hazina ya kuhakikisha gharama za uendeshaji hazivuki 

kiwango kilichowekwa kisheria.  Hili nalo Msajili wa Hazina na timu yako 

mlifuatilie kwa kina liishe; 
 

Na tano, Bodi na Menejimenti za Mashirika ambayo yamekuwa yanasuasua 

katika uendeshaji, hayachangii katika Mfuko Mkuu wa Serikali na hayana 

mchango katika maendeleo ya nchi, nakutaka Waziri wa Fedha na Mipango 

uwatathmini kama bado wanatosha kwenye nafasi zao na upeleke mapendekezo 

kwa mamlaka. Na kwenye hili Mheshimiwa Rais, hana utani na mimi binafsi 

nitafuatilia kwa karibu.  
 

Napenda niwakumbushe kuwa, fedha ambazo Serikali imewekeza kwenye taasisi 

zenu ni za wananchi, tena wananchi masikini! na Serikali ina wajibu wa kuhakikisha 

fedha hizo zinazalisha na gawio kutolewa kwa manufaa ya wanahisa ambao ni 

wananchi. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Nimalize hotuba yangu kwa kutoa tena rai kwa Wananchi kuwa na utamaduni wa 

kuweka fedha zao benki. Nawahakikishia kuwa Benki ya NMB ni mahali salama, 

panapolipa kuweka fedha zako. Na wale wanaopenda kuwekeza, endeleeni 
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kununua hisa za NMB ili kuiongezea mtaji na kuendelea kupata huduma zilizo bora 

na za kiwango. Benki hii ya NMB inakua kwa kasi na inabaki kusimama kuwa ni 

kielelezo sahihi cha aina ya sekta ya fedha tunayoitaka na pia kielelezo sahihi cha 

ubinafsishaji wa mashirika ya umma wenye tija.  
 

Kwa mara nyingine tena ninaishukuru Bodi, Menejimenti na wateja wote wa Benki 

ya NMB kwa kutoa gawio zuri kwa Serikali na wanahisa wenza na nawatakia kazi 

njema yenye ufanisi.   

 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 


