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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na
kutuwezesha kufika hapa kushiriki Hafla hii muhimu ya kupokea Gawio la Serikali
kutoka Benki ya NMB kwa mwaka 2021. Natoa shukrani zangu za dhati kwa
Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, Waziri wa Fedha na Mipango, pamoja
na Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya Benki ya NMB, kwa kunipa heshima ya
kuwa Mgeni Rasmi katika tukio hili muhimu ambalo linaashiria kuwa, Benki
imeendelea kukua na kufanya vizuri kiutendaiji.

Serikali, kwa niaba ya wananchi, inafurahia sana juhudi mnazozifanya kuchangia
maendeleo ya Taifa letu. Ninakupongeza sana Dkt. Edwin Mhede pamoja na
wajumbe wote wa Bodi ya Wakurugenzi kwa kusimamia vema NMB. Aidha, kwa
namna ya pekee ninampongeza na kukushukuru wewe binafsi Mama Ruth Zaipuna,
Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Menejimenti, pamoja na Watumishi wote
wa Benki ya NMB kwa utendaji wenye tija ambao umeiwezesha Benki kupata faida,
kulipa kodi stahiki pamoja na kutoa gawio nono kwa Serikali na Wanahisa wengine.
Serikali pamoja na Wanahisa wote wa Benki ya NMB tunajivunia mafanikio haya
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makubwa na ya mfano ambayo kwakweli yanatia moyo na kutoa hamasa.
Asanteni na hongereni sana.

Pili, naomba kuwasilisha salamu za pongezi kutoka kwa Mheshimiwa Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mafanikio makubwa
mnayoendelea kuyapata. Pamoja na salamu, Mheshimiwa Rais anasisitiza
muendelee kuwa wabunifu katika kazi yenu muhimu ya kufikisha huduma bora za
kifedha kwa wananchi na hasa wale ambao bado hawajafikiwa na huduma hizo,
hasa vijijini na makundi maalum hususan wanawake na vijana.

Aidha, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania anakupongeza sana Mama Ruth Zaipuna, kwa kutunukiwa Tuzo ya
Afisa Mtendaji Mkuu Bora wa Benki Afrika kwa Mwaka 2022. Tuzo hii
inadhihirisha ubunifu wako, kujitoa kwako katika kazi na uongozi wako madhubuti
unaozingatia kutoa huduma bora kwa wateja. Hali kadhalika, tuzo hii pia
inadhihirisha kuwa kina Mama wenye sifa, wakipewa fursa ya kuongoza, wanafanya
kweli! Nami naungana na Mheshimiwa Rais kukupongeza kwa dhati. Hongera
sana Mama Ruth Zaipuna.

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,;

Itakumbukwa mwaka jana wakati napokea gawio kutoka benki ya NMB kwenye
ukumbi huu, niliwaagiza Mwenyekiti wa Bodi pamoja na Afisa Mtendaji Mkuu wa
Benki yetu hii ya NMB kuhakikisha wanaongeza gawio kwa Serikali na kwa
wanahisa wengine. Nafurahi sana kuona mmetekeleza na mmeleta gawio nono
kabisa. Ni jambo la kujivunia kuona kuwa Serikali ambayo ina umiliki wa asilimia
31.8 ya hisa za Benki ya NMB, inapata kiasi cha Shilingi bilioni 30.7 kama gawio
lake. Mheshimiwa Waziri wa Fedha na Mipango uhakikishe fedha hizi zinatumika
vizuri kugharamia utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo nchini na
kuboresha huduma za jamii ikiwemo Maji, Hospitali, Elimu, Uboreshaji wa
Miundombinu ya Barabara, Umeme n.k. ili wenye hisa, ambao ni wananchi wa
Tanzania wafurahie uwekezaji wao katika Benki ya NMB.

Vilevile, Serikali na Watanzania tunafurahia na kupongeza jitihada zenu ambazo
zilipelekea Benki ya NMB kulipa Serikalini kodi mbalimbali za kiasi cha Shilingi
bilioni 269 katika mwaka 2021 na kupata faida ya Shilingi bilioni 290 baada ya
malipo ya kodi, hii ikiwa ni ongezeko la takriban asilimia 41 kutoka faida ya
Shilingi bilioni 206 iliyopatikana mwaka 2020.



Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;

Serikali inaridhishwa na umahiri wa Benki ya NMB katika kufanya biashara
kiushindani. Mmekuwa wabunifu katika kutoa huduma kwa wateja kupitia matumizi
ya mifumo ya TEHAMA. Hali hii imesaidia kusogeza huduma za kibenki karibu na
watanzania hasa wajasiriamali wadogo. Kwa mfano, ninafahamu kuwa sasa mteja
(kama mimi) anaweza kuchukua mkopo wa mpaka laki tano (500,000/=) kwa
kutumia simu yake ya Mkononi bila kwenda Benki na bila kuwa na dhamana
(MshikoFasta). Hali kadhalika, nilifuatilia Benki ikizindua NMB Pesa Wakala
owezesha kuwa na Mawakala wengi zaidi sehemu yoyote ya nchi yetu kwani
kinachohitajika ni simu zao za Mkononi tu! Huu ni ubunifu mzuri na wa
kupongezwa. Lakini kama Mheshimiwa Rais alivyoelekeza, endelezeni ubunifu wenu
ili NMB iwe kinara wa ubunifu katika sekta ya fedha nchini (Cutting edge financial
innovations).

Sambamba na haya yote, Serikali inaishukuru na kuipongeza Benki ya NMB kwa
kuendelea kuchangia maendeleo ya jamii nchini (corporate social responsibility)
sambamba na kusaidia ukusanyaji wa mapato ya Serikali; na kuimarisha mifumo ya
ukusanyaji mapato. Napenda kuwasisitiza muendelee kushirikiana na Serikali katika
kuongeza fursa za ajira kwa vijana na wanawake na pia kuboresha huduma za
kijamii kwenye sekta mbalimbali kama afya na elimu, bila kusahau eneo nyeti la
utunzaji wa mazingira na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi na
tabiawatu! Serikali inathamini sana mchango wa NMB. Hata hivyo, niwakumbushe
pia mnapoendelea kuwekeza kwenye teknolijia ili kuwafikishia huduma za kifedha
watanzania wengi, kwa haraka na kwa unafuu, mhakikishe pia usalama wa mifumo
yenu ili kujilinda na wimbi la kuongezeka kwa uhalifu wa kimtandao (cyber-crime).

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;

Kupitia hafla hii, napenda pia kuipongeza sekta ya benki kwa ujumla kwa kazi nzuri
wanayoifanya kuziwezesha kifedha shughuli mbalimbali za kiuchumi hapa nchini.
Serikali inafurahi kuona kiwango cha ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi
kimeongezeka kwa kasi kubwa hadi kufikia asilimia 13.4, mwezi Aprili 2022,
ukilinganisha na chini ya asilimia 5 kipindi kama hicho mwaka 2021. Hongera
sana Gavana wa Benki Kuu na timu yako kwa kuisimamia vyema sekta hii nyeti na
pia kongole kwa Wakuu wa Taasisi za Fedha nchini. Pamoja na mafanikio haya,
napenda kutumia fursa hii kutoa maelekezo yafuatayo:

Moja, Benki Kuu, Chama cha Mabenki Tanzania (7anzania Bankers
Association) pamoja wa wadau wengine hususan Mwanasheria Mkuu wa
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Serikali, kaeni pamoja na kuja na mkakati wa kupunguza kwa haraka zaidi
madeni sugu/mikopo chechefu (non-performing loans (NPL)). Kiwango cha
NPL cha asilimia 8 bado ni cha juu. Athari zake kwenye faida za mabenki na
gawio kwa wawekezaji ni kubwa. Zipo taarifa kuwa wapo wakopaji wenye
malimbikizo makubwa ya madeni (mikopo chechefu) katika baadhi ya
mabenki lakini bado wameendelea kukopeshwa na benki nyingine! Hii ni
hatari kwa ustawi wa sekta ya benki. Pamoja na mambo mengine, kuweni
macho, mzingatie kanuni na taratibu zinazokubalika katika utoaji wa mikopo
na kutumia kikamilifu taarifa za wakopaji (Credit Reference Bureau).

Pili, suala la riba kubwa za mikopo limekuwa donda ndugu! Kwa mara
nyingine ninawataka wadau wote wa sekta ya fedha, wakiongozwa na Benki
Kuu ya Tanzania kushirikiana na kuja na tiba ya kushusha riba za mikopo.
Kiwango cha sasa cha asilimia 16 bado ni mzigo mkubwa kwa wajasiriamali
kuweza kutekeleza ndoto zao za kuwekeza katika Sekta mbalimbali, vijana
kujiajiri au kufanya biashara. Ni matumaini yangu kwamba, ndani ya kipindi
cha mwaka mmoja magwiji wa sekta ya kibenki mtakuwa mmebuni chanjo ya
kuzuia mikopo chechefu.

Na Tatu, naomba pia nitumie fursa hii kuwambusha rai ya Mheshimiwa
Samia Suluhu Hassana, Rais wa Jmhuri ya Muungano wa Tanzania aliyoitoa
wakati akifungua Jengo la Benki ya CRDB mwezi Machi, mwaka huu 2022
ambapo alizitaka taasisi za kifedha nchini kuiwezesha sekta binafsi ishiriki
katika kilimo, hasa cha umwagiliaji ambacho ndiyo kipaumbele cha Serikali
kwa mwaka ujao wa fedha. Nawapongeza Benki ya NMB kwa kuanza kutoa
kwa mikopo ya riba nafuu ya asilimia 9 kwa wakulima. Hivyo, natoa rai kwa
benki nyingine pia kuiga mfano huu na kumuunga mkono Mheshimiwa Rais.

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,;

Napenda niwahakikishie kuwa Serikali ya Awamu ya Sita itaendelea kuimarisha na
kuweka mazingira rafiki na endelevu ya kufanya biashara katika sekta ya fedha na
sekta zote. Aidha, Serikali kama mwanahisa itaendelea kutumia huduma za Benki
ya NMB kikamilifu ili kuiwezesha kuongeza mapato na hatimaye kuongeza faida
zaidi na kulipa kodi na gawio kwa wanahisa kwa kiwango kikubwa zaidi. Hivyo,
naendelea kutoa rai kwenu na benki nyingine zote kuendelea kufanya kazi kwa
weledi, nidhamu na uadilifu ili kuweza kufikia malengo tuliojiwekea.

Aidha, natambua mchango wa Msajili wa Hazina katika kufuatilia kwa ukaribu suala
la utendaji wa mashirika na taasisi zote ambazo Serikali ina hisa, kama
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inavyoonekana katika ukuaji wa gawio na mchango katika Mfuko Mkuu wa Serikali.
Hata hivyo, wakati Benki ya NMB ikiendelea kutoa gawio nono linaloongezeka
mwaka hadi mwaka, bado kuna Mashirika na Taasisi za Umma ambazo uchangiaji
wake umekuwa wa kusuasua au kushindwa kabisa kuchangia huku wakitoa
visingizio lukuki. Hali hii haipaswi kukubalika! Hivyo, Waziri wa Fedha na Mipango
ufuatilie na kuhakikisha kuwa:

Kwanza, Mashirika ambayo Serikali ina hisa na hayajaanza kutoa gawio, yaanze
kutoa Gawio. Binafsi nimechoka kuimba wimbo huu! Watanzania wanataka faida
na tija katika uwekezaji wao katika mashirikia.

Pili, Taasisi zinazotakiwa kutoa asilimia 15 ya mapato ghafi kwa mujibu wa
sheria zifanye hivyo kikamilifu na kwa wakati.

Tatu, Mashirika ambayo yanategemea ruzuku kutoka mfuko mkuu wa Serikali
yaje na mikakati madhubuti na inayotekelezeka ya kupunguza utegemezi kwa
Serikali. Msajili wa Hazina, uwabane Wakuu wa Taasisi husika watekeleze au
kupitia kwa Waziri wa Fedha na Mipango, ulete kwa mamlaka mapendekezo ya
kuwawajibisha;

Nne, Mashirika yote, Taasisi na Wakala za Serikali zihakikishe zinakidhi matakwa
ya Sheria ya Msajili wa Hazina ya kuhakikisha gharama za uendeshaji hazivuki
kiwango kilichowekwa kisheria. Hili nalo Msajili wa Hazina na timu yako
mlifuatilie kwa kina liishe;

Na tano, Bodi na Menejimenti za Mashirika ambayo yamekuwa yanasuasua
katika uendeshaji, hayachangii katika Mfuko Mkuu wa Serikali na hayana
mchango katika maendeleo ya nchi, nakutaka Waziri wa Fedha na Mipango
uwatathmini kama bado wanatosha kwenye nafasi zao na upeleke mapendekezo
kwa mamlaka. Na kwenye hili Mheshimiwa Rais, hana utani na mimi binafsi
nitafuatilia kwa karibu.

Napenda niwakumbushe kuwa, fedha ambazo Serikali imewekeza kwenye taasisi
zenu ni za wananchi, tena wananchi masikini! na Serikali ina wajibu wa kuhakikisha
fedha hizo zinazalisha na gawio kutolewa kwa manufaa ya wanahisa ambao ni
wananchi.

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;

Nimalize hotuba yangu kwa kutoa tena rai kwa Wananchi kuwa na utamaduni wa

kuweka fedha zao benki. Nawahakikishia kuwa Benki ya NMB ni mahali salama,

panapolipa kuweka fedha zako. Na wale wanaopenda kuwekeza, endeleeni
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kununua hisa za NMB ili kuiongezea mtaji na kuendelea kupata huduma zilizo bora
na za kiwango. Benki hii ya NMB inakua kwa kasi na inabaki kusimama kuwa ni
kielelezo sahihi cha aina ya sekta ya fedha tunayoitaka na pia kielelezo sahihi cha
ubinafsishaji wa mashirika ya umma wenye tija.

Kwa mara nyingine tena ninaishukuru Bodi, Menejimenti na wateja wote wa Benki
ya NMB kwa kutoa gawio zuri kwa Serikali na wanahisa wenza na nawatakia kazi
njema yenye ufanisi.

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA



